Tip Khi bạn để mèo ở nhà một mình vào cuối tuần

Thảo luận trong 'Mẹo nuôi thú cưng' bắt đầu bởi Ngọn cỏ ven đường, 5/7/21.

Tags:
  1. Ngọn cỏ ven đường

Ngọn cỏ ven đường Will he do the fandango??? Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    Lao công dọn chuồng
    Khi bạn để mèo ở nhà một mình vào cuối tuần
    Người dịch: Kiki

Tất cả chúng ta đều biết mèo là bọn tự sinh tự diệt nhất. Cho tụi nó đủ đồ ăn, nước uống, hộp cát sạch sẽ và tụi mình có thể đi quẩy múc trời tận mấy ngày. Nhưng trước khi bạn xách ba lô lên và đi, xin hãy đọc thêm mấy dòng đã. Liệu mấy bé mèo nhà bạn có thực sự an toàn khi bị bỏ ở nhà một mình dù chỉ vài ngày ngắn ngủi không?

Ai nuôi mèo đều biết bọn mèo là lũ tò mò chúa. Và dù tụi nó khá mong manh dễ vỡ, nhưng tụi nó là trùm chơi mấy trò tự hủy mà mấy con sen phải nhảy vào giúp vì nếu không cả lũ ăn lol.

Có những vấn đề hoặc trường hợp mà bạn không thể nào lường trước được khi đi chơi xa khiến bạn về trễ hơn dự kiến – thời tiết ở nhà hoặc ở nơi bạn đang du lịch trở xấu, hư xe, máy bay bị đổi lịch trình hoặc bị trễ.

Bọn mèo có thể chỉ vùi đầu đi ngủ mấy lúc bạn không ở nhà, nhưng bọn nó vẫn có đủ thời gian tỉnh táo để làm trò tự hủy. Boss nhà bạn có thể cảm thấy cô đơn và có xu hướng làm trò tự hủy khi cố đi tìm bạn.

Nghĩ mà xem, bọn mèo nhảy cao vl và dù nổi danh là sẽ-luôn-tiếp-đất-bằng-chân, tụi nó vẫn có thể va ngã đồ đạc và làm bản thân bị thương. Có mấy mắm mèo thấy nhai dây điện là cái gì đó vui vl, và ngoài việc tự sốc điện bản thân thì tụi nó còn có tiềm năng đốt nhà nữa. Mèo còn rất giỏi cạy mở cửa tủ chứa đồ và ăn bậy bạ một số thứ không tốt hoặc nguy hiểm với chúng. Tô chứa nước của tụi nó có thể bị lật đổ, khiến tụi nó không có nước uống. Nguồn điện có thể bị chập mạch và các thiết bị điện tử bị hư và gây nguy hiểm tới boss nhà bạn. Hay lỡ như mèo của bạn đột nhiên mắc bệnh hoặc bị thương, nó sẽ cần được chăm sóc thú y càng sớm càng tốt.

Đương nhiên, nhiều thứ có thể xảy ra khi bạn ra khỏi nhà trong ngày, nhưng bạn thường không ở quá xa nhà. Và boss nhà bạn có thể đã quen với lộ trình thường ngày của bạn và chỉ nằm ngủ chờ bạn về.

Chúng tôi nghĩ tốt nhất là nên đảm bảo an toàn và không để mèo của bạn hoàn toàn một mình quá một ngày. Bạn có thể đưa chìa khoá nhà cho một người bạn, hàng xóm hay họ hàng, một người có khả năng thỉnh thoảng kiểm tra tình hình mèo của bạn hay nhà của bạn. Hoặc tìm một người trông mèo chuyên nghiệp để trông chừng boss hoặc ghé thăm ít nhất vài lần một ngày. Nên nhớ là dù bạn chọn bất kì ai, họ cũng phải đáng tin cậy và quan tâm đến boss nhà bạn.

Tôi dịch bài này với một cơn tội lỗi vô bờ :mohoi: vì tôi là con chuyên gia để boss ở nhà vào cuối tuần để qua nhà bạn chơi.....nhưng tui hông để ẻm ở nhà hoàn toàn một mình nha:hi: ở nhà còn có bạn cùng nhà + gia đình chủ nhà nữa :huytsao: ehe....

Nguồn: https://thepetwiki.com/wiki/leaving_your_cat_alone_on_weekends/

sildi07.cheshire. đã thả thính cho thớt.
  2. .cheshire.

.cheshire. nævis, calling Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    sen
    Ỏ tui hong dám để bọn nó ở nhà một mình á, nếu có đi đâu vài ngày thì phải nhờ người để ý hoặc cho đi gửi ở spa chó mều tạm.
    Tại có lần cuối tuần tui về quê 2 ngày để tụi nó ở nhà, chậu cát hong còn chỗ đi nữa và tụi nó bumbabum ra ngoài làm tui lên dọn muốn xỉu :clgt: À tụi nhà tui còn mới biết vặn cây uống nước nữa, hôm bữa tui đi học có tí mà về nước chảy lênh láng :nghiem: