1. Banner
    Dismiss Notice
  2. Không có gì để thông báo (ノ´ヮ´)ノ*:・゚✧

Tuyển dụng mod tất cả các box

Huy hiệu sinh nhật Jumpshop

Thảo luận trong 'Merchandise Club' bắt đầu bởi HaRie, 21/7/21.

1. HaRie

HaRie Con sen vũ trụ Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    Sen

Huy hiệu sinh nhật Jumpshop

Đối với những fan hâm mộ các bộ manga của tạp chí Shounen Jump/Shueisha phát hành, hoặc đơn giản là dân chơi hệ goods thì chắc hẳn bạn đã nghe qua huy hiệu sinh nhật của nhà Jumpshop. Bắt đầu phát hành từ đầu năm 2019, chuỗi series huy hiệu đến nay vẫn được các bạn ở Nhật săn đón rộng rãi, và nó đã trở thành merch đặc trưng của hệ thống cửa hàng này. Các nhân vật đến từ các bộ truyện nổi tiếng của nhà Jump như One Piece, Boku no Hero Academia, Haikyuu, Kimetsu no Yaiba, Jujutsu Kaisen, v.v đều có mặt trên từng chiếc huy hiệu được bán ra, và tất nhiên ngày phát hành cũng trùng với sinh nhật của các nhân vật tương ứng. Các bạn có thể xem mẫu tại đây. Ngoài ra, bắt đầu từ năm 2020, Jumpshop tiếp tục bào tiền bằng cách tung ra thêm các mẫu standee nhân vật ra mắt cùng lúc với huy hiệu làm các con dân “đứng ngồi không yên”, xem tại đây. Sau đây là một vài lí do mà bạn không nên bỏ qua món ăn đặc sản đến từ nhà Jump này:

• Kích thước lớn. Kích thước phổ biến các huy hiệu ở Nhật trung bình khoảng 5.6cm, nhưng mẫu huy hiệu này có kích thước tận 7.5cm. Nhìn hình trên web có thể không nhận ra, nhưng đến lúc cầm trên tay mình mới thấy huy hiệu to bằng lòng bàn tay lận.
    • Giá phải chăng. Giá của một chiếc là ¥495 ~ 103,000 VND chưa thuế, tính thêm phí lùm xùm về VN dao động khoảng 140-150,000 VND. Mình nói mức giá này phải chăng vì ngoài việc kích thước lớn hơn mặt bằng chung, mỗi năm Jumpshop chỉ phát hành một đợt vào đúng ngày sinh nhật của nhân vật đó. Ngoài ra, mẫu thiết kế cũng thay đổi qua từng năm nên có giá trị sưu tầm cao.
    • Hàng official chất lượng tốt. Tất cả những hình ảnh được in trên huy hiệu đều do các tác giả manga nhà Jump vẽ nên bạn không cần phải lo hình in ra có bị bể đâu nhé. Và tất nhiên các tác giả cũng sẽ nhận được tiền bản quyền cho mỗi chiếc huy hiệu được bán ra nên mua huy hiệu cũng là một cách để ủng hộ tác giả nè. Dưới đây là huy hiệu mình mua từ đầu năm 2020 để tới giờ mới bóc seal để chụp cho các bạn xem :chiuchiu:

Như đã nói, giá trị sưu tầm của những chiếc huy hiệu này rất cao vì tính chất giới hạn của nó. Ngoài ra, do tình hình dịch bệnh vẫn còn đang căng thẳng nên số lượng bán ra có giảm đi, cũng như lượt mua tại cửa hàng (pickup in store) cũng bị giới hạn. Những nhân vật có độ hot càng cao thì càng khó mua, mà một khi đã cháy hàng thì giá của huy hiệu ở trên các trang bán đồ 2nd hand sẽ lên tới ¥800 - ¥1,500. Sau đây là những tips mình đúc ra được từ những lần bị mua hụt và mua lại giá cao.

• Cứ preorder đi rồi tính sau. Trước sinh nhật nhân vật 2-3 tháng Jumpshop sẽ thông báo mở preorder huy hiệu, standee và một vài goods khác. Lúc ấy sẽ chưa có ảnh sample, nhưng nếu đó là nhân vật bạn thích, hoặc lúc ấy tài chính không quá khó khăn thì mình khuyên bạn nên preorder ngay lúc đó cho yên tâm. Vì tới lúc phát hành chưa chắc lúc đó sẽ còn hàng, và có thể sẽ không có ai nhận mua giùm cho bạn. Ngoài ra bạn sẽ được nhận hàng sớm.
    • Canh những đợt gom order freeship. Jumpshop có trang mua online, nhưng bạn phải mua trên ¥10,000 mới được freeship. Thông thường các shop trung gian sẽ gom order để được freeship, nếu may mắn thì bạn vẫn có thể mua được, nhưng bù lại thời gian chờ giao sẽ rất rất rất là lâu và những đợt gom này thường rất hiếm. Mình đặt từ tháng 2 nhưng tới giờ vẫn chưa nhận được hàng, và từ đó tới giờ vẫn chưa thấy có đợt gom order nào mới.
    • Canh các trang mua bán 2nd hand. Nếu như xui quá bị hụt 2 cái trên thì chỉ còn đường canh deal thôi các bạn ạ. Bạn có thể lên Mercari canh deal, nếu hên bạn có thể mua lại với giá gốc hoặc cao hơn một xiu xíu, còn nếu không có thì... cái số nó như vậy rồi... Bản thân mình bị hụt preorder huy hiệu Hawks, tới lúc gom order freeship thì hệ thống web nó lại tách mỗi cái huy hiệu của mình ra khỏi cái cục đơn lớn kia, và thế là mình phải mua trên Mercari với giá 430k :huhu:

Kết: Dù quá trình mua có hơi gian nan nhưng mình vẫn cảm thấy rất đáng. Hi vọng bài viết sẽ giúp ích phần nào cho các bạn. Hiện tại mình cũng chưa nhận được standee nên bài review standee chắc phải hẹn tương lai rồi. Chúc các bạn tiêu tiền vui vẻ :nemshit:

catfulinCà Meo đã thả thính cho thớt.