Hôm nay mình đọc sách gì?

Thảo luận trong 'Tám chuyện' bắt đầu bởi lingliest, 13/10/21.

1. lingliest

lingliest Silver

Như tiêu đề, ai đang đọc truyện trinh thám truyện diễm tình tiểu thuyết kinh điển và muốn để lại vài dòng bình luận thì xả hết ở đây

2. lingliest

lingliest Silver

Lần đầu đọc Nỗi buồn chiến tranh của Bảo Ninh là khi vào Đại Học. Mãi bây giờ mới có dịp đọc lại và vẫn thấy bồi hồi như ngày nào. Tác phẩm này còn có tên khác là Thân phận của tình yêu, và mình thực sự thích cái tên này hơn. Một vài dòng văn đẹp đến đau lòng trong truyện

Cuối truyện là hình ảnh nhân vật chính của tiểu thuyết rời bỏ khu phố. Theo tưởng tượng của mình là anh rời đi để tìm lại Phương - mối tình đầu của mình. Vẫn biết là với một tác phẩm buồn bã như thế, liệu Kiên có gặp được Phương hay không là điều khó nói. Nhưng như Leo Tolstoy đã từng viết:

Nên là hãy cứ hy vọng những điều tốt đẹp nhất cho Kiên và Phương. Có lẽ họ đã tìm được hạnh phúc của mình từ lâu rồi...

3. Doko

Doko Gold

Nghề nghiệp:
    Ăn bám
    Dạo này m đọc sách về linh hồn (Lâu lâu tâm linh xíu, nhưng mình ko theo Đạo)
    Sách Hành trình của Linh hồn thì m đọc xong r, hnay sẽ chọn "Kiếp nào cũng tìm thấy nhau" hoặc "Luật tâm thức", vẫn băn khoăn cuốn nào trong 2 cuốn này

4. lingliest

lingliest Silver

Í các quyển "Kiếp nào cũng tìm thấy nhau" bạn mình đọc và nói là rất ổn, hình như tên tiếng Anh là "Many Times Many Lives" thì phải. Ai dịch mà xuất sắc ghê

5. Doko

Doko Gold

Nghề nghiệp:
    Ăn bám
    Vừa nói xong thì ko thấy sách "Kiếp nào" đâu, ko biết bà chị để góc nào, thôi đọc Luật tâm thức trước vậy.
    Còn có 1 cuốn nữa mà t chưa mua, là "Cuộc sống giữa các kiếp".
    Đọc xong mấy cuốn kiểu vậy hoang mang ko biết linh hồn có thật hay ko .-.

6. Doko

Doko Gold

Nghề nghiệp:
    Ăn bám
    Vừa nói xong thì giở "Luật tâm thức" ra, mùi giấy ko biết chất liệu mà nó xộc lên kinh khủng, thôi quay xe

7. lingliest

lingliest Silver

Hừm muốn biết xem linh hồn có thật hay không thì mình phải định nghĩa linh hồn là gì trước đã. Tui nghĩ khó nhất ở phần định nghĩa, định nghĩa được rồi thì mình có thể tìm đáp án cho những câu hỏi theo sau :))

8. Doko

Doko Gold

Nghề nghiệp:
    Ăn bám
    Linh hồn là 1 khái niệm ko đc định nghĩa, ngta chỉ đưa ra những vd về chúng =]] (Just Kidding)
    Đại khái (theo t thì) linh hồn là 1 dạng năng lượng bất tử, khi ta chết đi thì linh hồn thoát ra ngoài và đi đến 1 thế giới tồn tại song song với thế giới mà ta đang sống .-.
    Linh hồn đầu thai khi nhập vào 1 đứa trẻ sơ sinh .-.
    Chắc là vậy, nếu nó tồn tại :))

9. lingliest

lingliest Silver

=))) Sao nghe giống Isekai vậy ta. Tui cũng không nghĩ nhiều lắm về khái niệm linh hồn, nhưng tui từng nghe có người giải thích linh hồn giống như data còn thể xác là cái ổ cứng đựng data. Ổ cứng xài một thời gian hết hạn thì có thể xảy ra 2 trường hợp: (1) là data mất luôn, (2) là data sẽ được copy qua một cái ổ cứng khác :sangmat: Mặc dù cách giải thích này nghe rất IT các kiểu nhưng mình thấy cũng lãng mạn và hợp lý đó chứ.

Còn đây là một nhà văn nói về linh hồn. Tên sách là Quy luật của Muôn đời nha.

10. Pisuke

Pisuke Mineral

Đọc truyện tranh có đc tính là sách ko nhỉ? =]]
    Mình chủ yếu chỉ đọc Light Novel các kiểu + truyện tranh thôi
    Truyện tranh nếu đc xuất bản rồi thì mua đọc, còn đang dịch trên các web thì lại ko khoái cho lắm, vì ngại nhìn máy tính nhiều.
    Trước đây m bị kêu là lười đọc sách, bực mình lên bèn mua cuốn "Kế hoạch tự sát" về đọc