Claymore và Attack on Titan - Những điểm tương đồng

Thảo luận trong 'Thảo luận M-A' bắt đầu bởi Doko, 11/9/21.

?

Bạn thích truyện nào hơn?

1. Claymore

66.7%
  2. Attack on Titan

33.3%
  1. Doko

Doko Metal

Nghề nghiệp:
    Ăn bám
    Chào cả nhà ạ :love:
    Không biết là có bạn nào cùng đọc 2 bộ là Claymore và Attack on titan không ạ?

Về Claymore thì ban đầu mình xem anime trước, sau đó mới đọc truyện. Lúc xem anime thì tưởng nó sẽ có phần tiếp vì cuộc chiến vẫn chưa đi đến đâu cả, cho đến khi 1 người bạn của mình bảo bản truyện thì end rồi nên mình mới đọc.
    Còn về Attack on titan, mấy phần đầu m xem anime, sau đó chờ phim lâu quá nên lết qua đọc truyện :love:
    Về cả 2 bộ này mình thấy có điểm tương đồng:
    - Trong truyện đều xuất hiện nhiều quái vật, mà bí ẩn đằng sau nó là con người biến thành (Claymore - Titan).
    - Đều là "hòn đảo" biệt lập, sống xa, sống cách biệt nền văn minh, sau đó các nhân vật chính khám phá ra.
    Cá nhân mình thích Claymore hơn, đọc thấy cuốn hơn, các trận đánh cũng trông đã mắt hơn nhiều so với Attack on Titan. Claymore có vẻ theo xu hướng nữ quyền khi các nhân vật chiến binh chính đều là nữ, xem các chị đấu đá nhau cũng thấy thú vị lắm ạ :love:
    Mình biết sẽ rất kì nếu so sánh 2 bộ này với nhau, nhưng cá nhân mình thấy nó cứ giống nhiều điểm nên kệ, cứ đăng cho rôm nhà rôm cửa. Bạn nào đọc 2 bộ này rồi thì cùng thảo luận với mình nhé <3

2. ShiroNek0

ShiroNek0 Rock

Nghề nghiệp:
    Shakaijin
    AoT mình vẫn chưa xem hết, nhưng hiện tại đánh giá tổng thể vẫn hơn Claymore kha khá, trừ cái art của manga ra :taolao:

Claymore cho đến đoạn giữa đọc vẫn ok, nhưng cái kết thì hẫng quá

Chỉnh sửa cuối: 12/9/21
  3. Yuu Hebigami

Yuu Hebigami Dust

Mình đọc Claymore từ hồi lớp 7, sau khi thấy review trên accvn :)) Tính ra tới giờ là 14 năm rồi (má ơi...)
    AoT đọc hồi đại học, hồi đấy tự dưng có phong trào cos nên mới tò mò xem thì cũng thích, nhưng mình bị chọi nét vẽ quá nên quyết định xem anime (ngược lại với Claymore, vẽ đẹp kinh khủng khiếp, mà thời xưa cũng vẫn trẻ con, ít được lên mạng nên chả biết xem anime ở đâu).
    Còn nội dung mình thích Claymore hơn, chắc vì hợp hơn thôi chứ AoT cũng hay :)).

Doko đã thả thính cho thớt.
  4. Doko

Doko Metal

Nghề nghiệp:
    Ăn bám
    M thấy kết khá okie mà ta, mọi ng biết đc nguồn gốc của Yoma, và quyết định ở lại và bảo vệ vùng đất bất khả xâm phạm, diệt đc hết các boss luôn mà còn bản anime thì công nhận hẫng